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KITAIFA

UTABIRI WA TMA NI WA UHAKIKA

Dar es Salaam

Kuwa kitovy

bora i
hali ya hewa cha utoaji huduma 23

Zenye hadhi ya kimataifa

aibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mhe.
NAtupele Fredy Mwakibete (MB) ametoa

rai kwa watanzania kutumia vizuri taarifa
zinazotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania
(TMA) kwa kuwa taarifa hizo ni za uhakika. Mhe.
Mwakibete, alizungumza hayo wakati wa ziara ya
kutembelea Makao Makuu ya TMA, Ubungo Plaza,
Tarehe 28/01/2022.

“kwa niaba ya Serikali na watanzania wengine na
mimi binafsi, na kwa niaba ya waziri wangu mwenye
kubeba dhamana ya wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
Prof. Mbarawa, niwapongeze sana kwani taarifa
zenu zimekuwa za uhakika na ni za kweli”. Alisema.
Mhe. Mwakibete.

“Ni rai yangu kwa taasisi zingine na wizara zingine

tutumie kikamilifu taarifa zinazotoka Mamlaka ya
Hali ya Hewa nchini, kwa namna hiyo tutakuwa
tunaokoa hasara zilizo mbele yetu na kujipanga”
Aliongezea Mhe. Mwakibete.

Akizungumzia suala la changamoto ya maslahi
duni, mhe. Waziri alisema kuwa atalisimamia
suala hilo kwa kumshirikisha waziri mwenye
dhamana na Mamlaka zingine ili kuona namna gani
litashughulikiwa ili kuhakikisha wataalamu bingwa
wa TMA hawahamia taasisi nyingine.

Katika hatua nyingine, Mhe. Mwakibete alisema,
Serikali inatambua umuhimu wa TMA nchini, hivyo
Mhe. Rais. Samia Suluhu Hassan kwenye bajeti ya
mwaka huu wa fedha, ametenga jumla ya Tsh. Bil.
30 ili kukamilisha mtandao wa rada saba nchini.



JARIDA LA MWELZI

m TOLEO NA. 013

JANUARI 2022

7 TMA

\__— TANZANIA METEOROLOGICAL AUTHORITY

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Bodiya TMA, Dkt.
Buruhani Nyenzi alisema Mamlaka ya Hali ya Hewa
Tanzania ni taasisi ya Muungano iliyoanzishwa
kwa sheria Na. 2 ya mwaka 2019 ikifanya kazi
zake Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar chini ya
usimamizi wa Bodi ya TMA (Governing Board).

“Bodi ina jumla ya wajumbe 8, Mwenyekiti na
Makamu niwateule wa Rais wa Jamhuriya Muungano
wa Tanzania ambapo Mwenyekiti anatokea Tanzania
Bara na Makamu wake anatokea Tanzania Zanzibar,
Wajumbe wengine watano (5) wa Bodi ni wateule
wa Mheshimiwa Waziri mwenye dhamana ya
masuala ya hali ya hewa ambapo Katibu wa Bodi
hiyo ni Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka. Hawa
wajumbe wanawakilisha sekta muhimu zinazotumia
taarifa za hali ya hewa” Alisema Dkt. Nyenzi.

Naye, Mkurugenzi Mkuu wa TMA, Dkt. Agnes
Kijazi ambaye pia ni Makamu wa tatu wa Rais
wa Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO),
alifafanua kuwa Mamlaka imejiwekea malengo
yanayolenga kutoa huduma bora zaidi na
mahsusi kwa wadau na jamii ili kuchangia katika

kutoa maamuzi na hatimaye kuleta maendeleo
endelevu.

“Katika kutimiza azma ya Mhe. Rais ya kuwatumikia
Watanzania na kutekeleza mipango ya Nchi yetu
na ile ya Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO)
ya utoaji wa huduma bora za hali ya hewa nchini,
Mamlaka imejipanga kuboresha huduma za hali
ya hewa na kuendelea kuboresha miundombinu
ya hali ya hewa hapa nchini. Aidha mafunzo
kwa wafanyakazi na uboreshaji wa mifumo ya
menejimenti ya rasilimali fedha itaboreshwa zaidi.
Katika kuongeza ubora wa huduma za hali ya hewa,
Mamlaka imejiwekea malengo ya kushiriki na
kuchangia katika shughuli za hali ya hewa za kitaifa,
kikanda na kimataifa hususani katika Shirika la Hali
ya Hewa Duniani (WMO)”. Alieleza Dkt. Kijazi.

Dkt. Kijazi aliishukuru serikali kwa kuendelea
kuiwezeshaMamlakakuwanavitendeakazivyakisasa
nawataalamuwenyeujuziikiwanipamojanakuipatia
TMA Rada nyingine mbili ambazo ukamilikaji wake
utapelekea kufikiwa kwa malengo ya muda mrefu ya
kuwa na Rada 7 za hali ya hewa kwa nchi nzima.
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Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) na Makamu
wa Tatu wa Rais wa Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO), Dkt. Agnes Kijazi
akifungua kikao cha kwanza cha Bodi ya Umoja wa Taasisi za Hali ya Hewa
za nchi za SADC “Meteorological Association of Southern Africa (MASA)” cha
mwaka 2022 alipoongoza kikao hicho kilichofanyika kwa njia ya mtandao tarehe
26 Januari, 2022. Kushoto kwake ni Meneja Ushirikiano wa Kimataifa, Bw.
Wilbert Muruke akimsaidia Dkt. Kijazi kuongoza kikao na kuchukua muhtasari.
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kurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA)

na Makamu wa Tatu wa Rais wa
Shirika la Hali ya Hewa Duniani
(WMO), Dkt. Agnes Kijazi, ambaye
pia ni Mweyekiti wa sasa wa Umoja
wa Taasisiza Haliya Hewa zanchiza
SADC “Meteorological Association
of Southern Africa (MASA)’,
ameongoza kikao cha kwanza cha
Bodi ya Umoja huo kwa mwaka
2022 kilichofanyika kwa njia ya
mtandao tarehe 26 Januari, 2022.

Dkt. Kijazi aliongoza majadiliano
ya utekelezaji wa Mapango wa
Kuhuisha Shughuli za MASA
(MASA Rescue Plan) ambapo Bodi
iliazimia kuandaliwa kwa mpango
kazi (Action Plan) utakaoainisha
utekelezaji wa shughuli
zilizoainishwa katika mpango huo.

Aidha, Mwenyekiti Dkt. Kijazi
alikitaka kikao hicho kupitia
maelekezo ya Kikao cha Mawaziri
wa SADC Kkilifanyika mwezi Julai
2021 yanayohusiana na masuala ya
hali ya hewa yaliyoelekezwa kwa

MASA.

“Nimeona ni muhimu tukawa na
kikao cha kujadili utekelezaji wa
maelekezo ya kikao cha Mawaziri
wa SADC Kkilichofanyika mwezi
Julai 2021 ili masuala yanayohitaji
kufanyiwa kwa  haraka
utekelezaji” Alizungumza Dkt. Kijazi.

yafaniwe

Katika hatua nyingine, Kikao kilifanya
uteuzi wa nafasi za Mwenyekiti
na Makamu Mwenyekiti wa Bodi
ambapo Lesotho ilipendekezwa kuwa
Mwenyekiti mpya na Msumbiji kuwa
Makamu Mwenyekiti kwa kipindi
cha miaka miwili kuanzia mwaka
2022 hadi 2024. Mapendekezo hayo
yatawasilishwa katika Mkutano Mkuu
wa MASA “MASA Annual General
Meeting (AGM)” unaotarajiwa
kufanyika mwisho wa mwezi Februari,
2022 kwa ajili ya kupitishwa rasmi.

Lengo la kikao hicho lilikuwa kujadili
utekelezaji wa masuala muhimu ya
sekta ya hali ya hewa yanayohusiana
na majukumu ya MASA. Tanzania
kupitia TMA ni Mwenyekiti wa MASA
tangu Agosti, 2019 na Lesotho ndiye
Makamu Mwenyekiti. Wajumbe wa
Bodi ya MASA ni Tanzania, Lesotho,
Afrika ya Kusini, Msumbiji na Namibia.
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Kwa ujumla vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi. Aidha, ongezeko kidogo
la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo ya nchi. Kwa upande mwingine, vipindi vya joto
vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo nchini hususan yanayotarajiwa kuwa na upungufu wa

mvua. Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;

MAENEO

Pwani ya kaskazini (Mikoa
ya Tanga, Pwani, Dar es
Salaam, Morogoro pamoja
na visiwa vya Mafia, Unguja

na Pemba):

MAELEZO

¢ Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache katika
kipindi cha mwezi Februari, 2022. Aidha, ongezeko kidogo la

mvua linatarajiwa katika wiki ya tatu na ya nne ya mwezi.

Nyanda za juu kaskazini

¢ Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache katika
kipindi cha mwezi Februari, 2022. Aidha, ongezeko kidogo la

mvua linatarajiwa katika wiki ya kwanza ya mwezi.

mashariki  (Mikoa ya
Kilimanjaro, Arusha na
Manyara):

Kanda ya Ziwa Victoria

(Mikoa ya Kagera, Geita,

Shinyanga, Mwanza, Mara na

Simiyu):

¢ Upungufu wa mvua unatarajiwa katika baadhi ya maeneo.
Aidha, ongezeko kidogo linatarajiwa katika maeneo machache
hususan wiki ya nne ya mwezi February, 2022.

Magharibi mwa nchi (Mikoa

ya Kigoma, Katavi na Tabora):

¢ Vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya
maeneo. Upungufu kidogo wa mvua unatarajiwa katika wiki ya
tatu na ya nne ya mwezi February, 2022.

Kanda ya kati (Mikoa ya

Dodoma na Singida):

¢ Vipindi vya mvua Vinataraﬂiwa kuendelea katika baadhi ya
maeneo. Hata hivyo, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa kati
ya wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Februari, 2022.

Nyanda za juu kusini magharibi
(Mikoa ya Rukwa, Songwe,
Mbeya, Njombe, Iringa na kusini
mwa mkoa wa Morogoro):

¢ Vipindivya mvua vinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. Hata
hivyo, upungufu kidogo wa mvua unatarajiwa katika wiki ya nne ya
mwezi Februari, 2022.

Pwani ya kusini (Mikoa ya
Mtwara na Lindi):

¢ Vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi.
Hata hivyo, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika wiki ya
kwanza na ya pili ya mwezi Februari, 2022.

Kanda ya kusini (Mkoa wa

Ruvuma):

¢ Vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi
kwa mwezi wa February, 2022. Ongezeko kidogo la mvua

linatarajiwa katika wiki ya tatu ya mwezi Februari, 2022.



o MWL ZT

’\ _ TANZANIA METEOROLOGICAL AUTHORITY

KISWAHILI CHETU

ISTILLAHI ZA HALI YA HEWA
Tuangazie herufi J, K & L.:
sea breeze upepo mwanana wa bahari
sea level usawa bahari
sea surface usobahari
strong wind upepo mkali

| upepo mkah



JARIDA HILI
LIMEANDALIWA NA:

Monica Mutoni

Monica Mutoni

Kennedy Mgeta

Ofisi ya Ushirikiano wa Hali ya
Hewa Kimataifa
Kituo Kikuu cha Utabiri

@ www.meteo.go.tz

“ @tmaservices

0 @tma_servces

‘@, @tanzaniameteorological

=7  www.meteotz1950.blogspot.com

tanzaniametagency

TMAonline TV

Ubungo Plaza, Ghorofa ya 3,
388 Br. Morogoro

S.L.P 3056,

16102 Dar es Salaam, Tanzania.




